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Yaliyomo Ndani Jarida

TAHARIRI Uk. 04

Kamati ya Bunge yaridhishwa utekelezaji Bajeti ya
Wizara ya Mifugo na Uvuvi 2024/2025......Uk. 05 - 06

Ujenzi Ghala la Malisho Mpwapwa Waikosha
Kamati ya Bunge

Ujenzi Ofisi ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi wafikia
asilimia 93

Kamati ya Bunge yalitaja Jengo la Wizara ya Mifugo
na Uvuvi kuwa la mfano

Matukio katika picha ya ziara ya Kamati ya Bunge
ya Viwanda, Biashara, Kilimo na Mifugo kwenye
Miradi ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi Uk. 10

Dkt. Kijaji awataka Watumishi wa Wizara ya Mifugo
na Uvuvi kuwa Wazalendo UK. 1

Nchi 28 za Afrika zajadili mikakati kukabiliana dawa
na chanjo feki za mifugo

Majokofu 184 kugawiwa kwenye Halmashauri zote
kwaajili ya zoezi la Chanjo

OCWVLOONOGOUAWN=

Mhe. Rais amechoka migogoro ya Wafugaji na
wakulima - Mnyeti

-
i

Serikali yatangaza Mashamba ya Mifugo ni
kwa ajili ya Wafugaji wa ndani tu

-
N

Ziwa Ikimba Kuvuna Tani 13 baada ya miezi 6
...UK. 16

Serikali yatambulisha mradi Mpya wa Tasnia ya
MEVAWE! Uk. 17

Dkt. Kimirei ateuliwa tena kuiongoza TAFIRI .. Uk.18

Prof. Shemdoe azindua mtambo wa kuzalishia
barafu TAFICO Uk. 18

Rai yatolewa kwa Wafugaji wa Samaki kwenye
Vizimba kushikwa mkono zaidi

Dkt. Kijaji aitaka Bodi ya TVLA kusimamia
nidhamu za Watumishi

Kiwanda cha Samaki LIFA chatakiwa kuanza
uzalishaji Uk. 21

Wanafunzi FETA wahimizwa kuchangamkia fursa
ya mkopo

Wanafunzi wa SUA kujifunza kwa vitendo TAFIRI
Kituo cha Dar es Salaam

Washiriki Mafunzo ya Ufugaji Samaki kwenye
Vizimba waagizwa kuongeza uzalishaiji...... Uk.23
Matukio katika Picha ya Shughuli mbalimbali zilizotekelezwa

mwezi Machi na Viongozi, Wataalam na Wadau wa Wizara ya
Mifugo na Uvuvi...... Uk.24 - 27

#Jarida la Mifugo na Uvuvi | 2025




Toleo Na.003 | 2025

achi 27, 2025 Kamati ya
M Kudumu ya Bunge vya

Viwanda, Biashara, Kilimo
na Mifugo, ilipokea na kujadili
Taarifa ya Utekelezaji wa Bajeti ya
Wizara ya Mifugo na Uvuvi katika
Mwaka wa Fedha 2024/2025 na
kuridhia mpango na Bajeti ya
Mwaka wa Fedha 2025/2026.

kwenye kikao
jijini Dodoma,
Kaimu Mwenyekiti wa Kamati
Mhe. Dkt. Medard Kalemani
alipongeza Wizara ya Mifugo
na Uvuvi ambayo licha ya kuwa
na bajeti ndogo lakini imeweza
kutekeleza miradi ya kimkakati.

Akizungumza

Aidha kamati hiyo ililagiza
wizara kuweka mazingira
yatakayowafanya wananchi

wanaojihusishanamnyonyorowa
thamani katika sekta za mifugo

na uvuvi waweze kunufaika
na kuthaminiwa ili kuonesha
umuhimu wa sekta hizo.

Kwa upande wake Waziri wa
Mifugo na UvuviMhe. Dkt. Ashatu
Kijaji alisema kuwa wizara hiyo
iImeendelea kufanya vizuri na
kuanza kuonekana ya thamani
kwa jamii kutokana na usimamizi
na ushauri mzuri unaotolewa na
kamati hivyo wizara itaendelea
kutekeleza miradi ya Kkuinua
kipato cha mwananchi mmoja
mmoja na taifa kwa ujumla.

Akizungumza wakati wa semina
kuhusu upumzishwaji wa shughuli
kwa Ziwa Tanganyika kwa Mwaka
2025 iliyofanyika katika ukumbi
uliopo bungeni jiji Dodoma
Machi 28, 2025 Mwenyekiti wa
Kamati hiyo Mhe. Deodatus
Mwanyikaalisemawizaraiendelee
kufanya utafiti katika ukanda
wote wa Ziwa Tanganyika ili
kubaini changamoto na kuzitatua.

Aidha Mhe. Mwanyika aliipongeza
serikali  kupitia  Wizara va
Mifugo na Uvuvi kwa kuendelea
kulinda rasilimali za taifa kwa
manufaa ya wananchi wake
na Kkusisitiza kuwa udhibiti wa
uvuvi haramu ushughulikiwe kwa
nguvu zaidi na kamati kuridhia
upumzishwaji wa shughuli za
uvuvi kwa Ziwa Tanganyika
uendelee kulingana na manufaa
yanayopatikana kutokana
na takwimu zinavyoeleza.

Machi 18, 2025 Kamati vya
Kudumu ya Bunge ya Viwanda,
Biashara, Kilimo na Mifugo
iliipongeza pia Wizara ya Mifugo
na Uvuvi kwa usimamizi mzuri
wa fedha takriban Shilingi Milioni
219.7 zilizotumika kwenye ujenzi
wa ghala la kuhifadhia malisho
ya mifugo katika Wilaya vya
Mpwapwa, mkoani Dodoma.
zilitolewa na

Pongezi hizo

Bodi ya Wahariri:

Mwenyekiti

Mbaraka Kambona
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano

Serikalini - Wizara ya Mifugo na Uvuv

Mhariri

Edward Kondela - Afisa Habari
Mwandamizi

Msanifu
Hamis Hussein - Afisa Habari
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Wajumbe

i Elibariki Mafole - Afisa Habari

Mwandamizi

Omary Mtamike - Afisa Habari
Stanlay Bryaton - Afisa Habari
Chiku Makwai- Afisa Habari

Wizara ya Mifugo na Uvuvi

Mwenyekiti wa Kamati hiyo Mhe.
Deodatus Mwanyika mara baada ya
kuiongoza kamati yake kukagua ghala
hiloambalokukamilikakwakekutaifanya
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania
(TALIRI) kuhifadhi zaidi ya marobota
30,000 kwa wakati mmoja tofauti na
awali ambapo maghala yake yaliweza
kuhifadhi marobota 14,000 pekee.

Machi 14, 2025 Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Viwanda, Biashara, Kilimo
na Mifugo ilipongeza viwango vya
ubora wa ujenzi wa Mwalo wa Chato
“Chato Beach” uliopo Wilaya va
Chato mkoani Geita ambao umefikia
asilimia 91 hadi kukamilika kwake.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo Mhe.
Deodatus Mwanyika mara baada ya
kuongoza wajumbe kutembelea na
kukagua ujenzi wa mwalo huo alitoa rai
kwa taasisi nyingine za serikali kutafuta
makandarasi wenye sifa za aina hiyo.

Machi 20, 2025 Kamati ya Kudumu
ya Bunge vya Viwanda, Biashara,
Kilimo na Mifugo ilifika katika ofisi za
makao makuu ya Wizara ya Mifugo na
Uvuvi zilizopo katika Mji wa Serikali

hatua ya ujenzi wa ofisi za wizara.

Pongezi hizo zilitolewa na Makamu
Mwenyekiti wa Kamati hiyo Mhe.
Mariam Ditopile muda mfupi baada
ya kuiongoza kamati kukagua jengo
hilo litakalogharimu takriban Shilingi
Bilioni 24.9 hadi kukamilika kwake.

Hakika Wizara ya Mifugo na Uvuvi chini
ya uongozi wa Mhe. Waziri Dkt. Ashatu
Kijaji imedhihirisha kwa Kamati ya
KudumuyaBungeyaViwanda,Biashara,
KilimonaMifugonamnainavyohakikisha
Inasimamia maono ya Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania kuhakikisha
sekta za wuzalishaji zikiwemo za
mifugo na uvuvi zinakuwa na tija kwa
taifa na mwananchi mmoja mmoja
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Kamati ya Bunge yaridhishwa Utekelezaji Bajeti

va Wizara ya Mifugo na Uvuvi 2024/2025

aahidi
Kuisemea
Wizaya hiyo

kuongezewa Fedha

Na, Hamisi Hussein, Omary Mtamike

| WMUV, Dodoma

amati ya Kudumu ya Bunge ya
KViwanda, Biashara, Kilimo na
Mifugo, imepokea na kujadili
taarifa ya utekelezaji wa Bajeti ya
Wizara ya Mifugo na Uvuvi katika
Mwaka wa Fedha 2024/2025 na

kuridhia mpango na Bajeti ya Mwaka
wa Fedha 2025/2026.

Akizungumza Machi 27,2025 kwenye
kikao hicho Kaimu Mwenyekiti wa
Kamati Mhe. Dkt. Medard Kalemani
ameipongeza Wizara ya Mifugo na
Uvuviambayo licha ya kuwa na bajeti
ndogo lakini imeweza kutekeleza
miradi ya kimkakati.

“Wizara hii huwa haipati bajeti kubwa
sana ukilinganisha na wizara zingine
lakini imeweza kutekeleza miradi ya
kimkakati ambayo inaenda kuleta
tija kwa wananchi, hivyo Mhe. Waziri
na watumishi wote wa wizara, sisi
kamati tutaendelea kuishauri serikali

ili iongeze bajeti kwenye sekta
hii ya mifugo na uvuvi kwani
inatoa utajiri kwa wananchi.”
alisema Mhe. Dkt. Kalemani.

Kwa upande wake Waziri wa
Mifugo na Uvuvi Mhe. Dkt.
Ashatu Kijaji alisema kuwa
wizara hiyo imeendelea kufanya
vizuri na kuanza kuonekana vya
thamani kwa jamii kutokana
na usimamizi na ushauri mzuri
unaotolewa na kamati hivyo
wizara itaendelea kutekeleza
miradi ya kuinua kipato cha
mwananchi mmoja mmoja na
taifa kwa ujumla.

“Mhe. Mwenyekiti wizara yetu
inafanya vizuri kwa sasa nha
inaonekana kukua hiinikutokana
na ushauri na maelekezo vya
kamati yako, hivyo tutaendelea
kufanya kazi kwa weledi
kuzikuza sekta hizi, hilo ndilo
lengo letu.” alisema Mhe. DKkt.
Kijaji.

Upumzishwaji wa Shughuli

za Uvuvi Ziwa Tanganyika

Katika hatua nyingine Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Viwanda,
Biashara, Kilimo na Mifugo

imeridhia upumzishwaji
wa shughuli za uvuvi kwa
Ziwa Tanganyika uendelee
kulingana na manufaa
yanayopatikana kutokana na
takwimu zinavyoeleza.
hiyo Hijiri
semina va
wabunge wanaotoka
mikoa inayozungukwa na
Ziwa Tanganyika kuhusu
upumzishwaji wa shughuli
kwa Ziwa Tanganyika kwa
Mwaka 2025 iliyofanyika
bungeni Jijini Dodoma Machi
28, 2025 ambapo Mwenyekiti
wa kamati hiyo Mhe.
Deodatus Mwanyika alisema
Wizara iendelee kufanya
utafiti katika ukanda wote wa
Ziwa Tanganyika ili kubaini
changamoto na kuzitatua.

Tunaomba tusisitize tatizo
la Uvuvi Haramu (gilnet)
lishughulikiwe kwa nguvu
kubwa kwa kushirikisha
taasisi zote

Hatua
kufuatia

Mhe. Deodatus Mwanyika
Mwenyekiti Kamati ya Bunge
Viwanda, Biashara, Kilimo na Mifugo
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Aidha Mhe. Mwanyika
aliipongeza  serikali  kupitia
Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa
kuendelea kulinda rasilimali za
taifa kwa manufaa ya wananchi
wake na kusisitiza kuwa udhibiti
wa uvuvi haramu ushughulikiwe
kwa nguvu zaidi.

“Tunawapongeza nyie kwa
kufanya zoezi hili la kupumzisha
Zziwa, kwa sababu tumeanza
kuona manufaa, bado kuna
changamoto lakini tunaelekeza
mpango wa kupumzisha ziwa
kadri mlivyojipangia uendelee
na tunasisitize tatizo la uvuvi
haramu lishughulikiwe  kwa
kushirikisha taasisi zote” alisema
Mhe. Mwanyika.

Kwa upande wake Waziri wa
Mifugo na Uvuvi Mhe. Dkt.
Ashatu Kijaji alisema kuwa

serikali itaendelea kutoa elimu kuhusu
manufaa yanayopatikana baada vya
zoezi la upumzishwaji wa shughuli
Zza uvuvi katika Ziwa Tanganyika kwa
wavuvi pamoja na jamii kwa ujumla
Ili kuondoa taharuki wakati wa zoezi
hilo.

Sambamba na hayo upumzishwaji
wa Ziwa Tanganyika ulifanyika Mei 15,
2024 hadi Agosti 15, 2024 ambapo
kwa mwaka huu unatarajiwa kufanyia
Mei 15, 2025 hadi Agosti 15, 2025.

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Viwanda, Biashara, Kilimo
na Mifugo wakifuatilia semina iliyokuwa ikitolewa na Wizara ya Mifugo
na Uvuvi kuhusu mpango wa serikali wa kupumzisha Ziwa Tanganyika.
Semina hiyo ilifanyika Machi 28, 2025 bungeni jijini Dodoma.

#Jarida la Mifugo na Uvuvi | 2025

Wizara ya Mifugo na Uvuvi
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Ujenzi wa Mwalo wa Chato
Beach ni wa Viwango, Kamati
ikipongeza

Kamati ya Kudumu ya Bunge
ya Viwanda, Biashara, Kilimo na
Mifugo imepongeza viwango
vya ubora wa ujenzi wa Mwalo
wa Chato “Chato Beach” uliopo
Wilaya ya Chato mkoani Geita
ambao umefikia asilimia 91 hadi
kukamilika kwake.

Pongezi hizo zilitolewa Machi 14,
2025 na mwenyekiti wa kamati
hiyo Mhe. Deodatus Mwanyika
mara baada ya kuiongoza
kutembelea na kukagua ujenzi
wa mwalo huo ambapo alitoa rai
kwa taasisi nyingine za serikali
kutafuta makandarasi wenye sifa
Za aina hiyo.

“Mara nyingi huwa tuna mjadala
mrefusanatunapotembeleamiradi
ya aina hii lakini leo tumekaukiwa
maneno kwa sababu tumekutana
na mradi tuliothibitisha kweli
umekamilika kwa asilimia 91.”
aliongeza Mhe. Mwanyika.

Kwa upande wake Naibu Waziri wa
Mifugo na Uvuvi Mhe. Alexander
Mnyeti alimwelekeza katibu mkuu
wa Wizara hiyo na watendaji wake
kuhakikisha ~wanampa miradi
mingine ya wizara mkandarasi
huyo kutokana na kazi aliyoifanya
kwenye ujenzi wa mwalo huo.

www.mifugouvuvi.go.tz | 06
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Wizara ya Mifugo na Uvuvi

Ujenzi Ghala la Malisho Mpwapwa

Waikosha Kamati ya Bunge

Na, Omary Mtamike - WMUV,
Mpwapwa

amati ya Kudumu ya Bunge vya
KViwanda, Biashara, Kilimo na
Mifugo imeipongeza Wizara ya
Mifugo na Uvuvi kwa usimamizi mzuri
wa fedha takriban Shilingi Milioni 219.7
zilizotumika kwenye ujenzi wa ghala

la kuhifadhia malisho ya mifugo katika
Wilaya ya Mpwapwa, mkoani Dodoma.

Pongezi hizo zilitolewa na Mwenyekiti
wa kamati hiyo Mhe. Deodatus
Mwanyika mara baada ya kuiongoza
kamati yake kukagua ghala hilo
ambalo kukamilika kwake kutaifanya
Taasisi ya Utafiti wa Mifugo Tanzania
(TALIRID) kuhifadhi zaidi ya marobota
30,000 kwa wakati mmoja tofauti na
awali ambapo maghala yake yaliweza
kuhifadhi marobota 14,000 pekee.

“Sisi  tunawapongeza sana Wwizara
kupitia taasisi ya TALIRlI kwa kazi
mliyofanya, mmefanya vizuri lakini
tukupongeze Mhe. Waziri kwa sababu
mkandarasi wa hapa pia amefanya
kazi nzuri hivyo tunaweza kusema
usimamizi wa wizara hii kwenye miradi
upo vizuri.” alisema Mhe. Mwanyika.
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Kwa upande wake R e Mitugo
na Uvuvi Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji
mbali  na kuishukuru kamati hiyo
kwa kuidhinisha bajeti iliyowezesha
ujenzi wa ghala hilo, ameliahidi
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania kuendelea kusimamia fedha
zote zinazoidhinishwa wizarani hapo
il kuongeza tija kwa wafugaji na
WaVvuVi.

Aidha Dkt. Kijaji alimshukuru Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan
kwa kuonesha kwa vitendo dhamira
yake yva kufanya mapinduzi kwenye
sekta za uzalishaji ikiwemo mifugo
pamoja na kuwezesha kupatikana

‘kwa mbegu bora za mifugo

Mwenyekiti wa Kamati
ya Kudumu ya Bunge
ya Viwanda, Biashara,
Kilimo na Mifugo Mhe.
Deodatus Mwanyika
akieleza namna kamati
yake ilivyoridhishwa
na usimamizi wa mradi
wa ghala [a malisho ya
mifugo lililopo Wilaya
ya Mpwapwa mkoani
Dodoma Machi 18, 2025.
Kulia ni Waziri wa Mifugo
| na Uvuvi Mhe. Dkt. Ashatu
| Kijaii.

na malisho ya mifugo hiyo.

Akielezea lengo la ujenzi
wa ghala hilo Mkurugenzi
wa Malisho na Rasilimali
za Vyakula vya Mifugo
Dkt. Asimwe Rwiguza
alisema mradi huo
utasaidia upatikanaji wa
malisho  kwenye  kituo
hicho kwa Kkipindi chote
cha mwaka, kulinda ubora
na kupunguza upotevu
wa malisho hayo kutokana
na kukosekana sehemu
sahihi  ya  kuyahifadhi.

/Sisi tunawapongeza sana wizara kupitia taasisi ya TALIRI
kwa kazi mliyofanya, mmefanya vizuri lakini tukupongeze

Mhe. Deodatus Mwanyika

na Mifugo

-

Mhe. Waziri kwa sababu mkandarasi wa hapa pia
amefanya kazi nzuri hivyo tunaweza kusema usimamizi
wa wizara hii kwenye miradi upo vizuri.”

Mwenyekiti Kamati ya Bunge Viwanda, Biashara, Kilimo J

#Jarida la Mifugo na Uvuvi | 2025
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Wizara ya Mifugo na Uvuvi

Ujenzi Ofisi ya Wizara ya Mifugo na
Uvuvi wafikia asilimia 93

erikali ikimlipa

Mkandarasi

Tsh.Bilioni 18.15

sawa na asilimia 78

ya gharama za mradi

Na, Hamisi Hussein - WMUV,

Dodoma

aimu Katibu Mkuu wa
KWizara ya Mifugo na
Uvuvi ambaye ni Naibu
Katibu Mkuu (Mifugo) Bw. Abdul
Mhinte amemhimiza mkandarasi
kusimamia ujenzi wa jengo la ofisi

ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa
zilizosalia.

kukamilisha sehemu

5 Muonekano wa Jengo la Ofisi ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi lililopo katika Mji wa

Mtumba Jijini Dodoma linalojengwa na Shirika la Taifa [la Nyumba NHC ambalo Ujenzi
wake umefikia asilimia 93 baada ya Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi
(Mifugo) Bw. Abdul Mhinte kukagua Jengo hilo Machi 05, 2025.

#Jarida la Mifugo na Uvuvi | 2025

Bw. Mhinte alisema hayo Machi
5, 2025 wakati akikagua ujenzi
huo ambapo aliridhishwa
hatua iliyofikiwa huku akiagiza
kumalizika maeneo valiyosalia
kwa ubora pamoja na kutunza
miundombinu ya jengo hilo.

“Wakati mnaendelea na shughuli
zenu ni muhimu mkawa mnatunza
miundombinu ya jengo hili ili
kuepuka ukarabati kabla hata ya
kuhamia.” alisema Bw. Mhinte.

maelekezo hayo
Bw. Mhinte aliridhishwa na
hatua ya ujenzi huo ulipofikia
jambo ambalo litarahisisha
huduma kwa wananchi kama

Pamoja na

ilivyopangwa na serikali.
Kwa upande wake mbunifu
majengo Kutoka Wakala wa
Majengo Tanzania (TBA) Bw.
Jona Mkogo alisema jengo hilo
ambalo linagharimu kiasi cha

Shilingi  Bilioni 23.2 limefikia
asilimia 93 hadi sasa na serikali
imelipa  kiasi cha  Shilingi

Bilioni 1815 sawa na asilimia
78 ya gharama za mradi huo.

Ujenzi huo wa Ofisi ya Wizara ya
Mifugo na Uvuvi katika Mji wa

unasimamiwa na Shirika la
Taifa la Nyumba NHC huku
wakala wa Majengo Tanzania
(TBA) akiwa mshauri elekezi.

A B
Serikali

www.mifugouvuvi.go.tz | 0 8
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Wizara ya Mifugo na Uvuvi

Kamati ya Bunge yalitaja Jengo la Wizara
va Mifugo na Uvuvi kuwa la Mfano

ai ikitolewa kwa

Serikali na Wadau

kuamini Wakandarasi
wazawa Ujenzi wa Miradi

Na, Omary Mtamike - WMUV,

Dodoma

amati ya Kudumu ya Bunge vya
Viwanda, Biashara, Kilimo na
Mifugo imepongeza hatua vya

ujenzi wa Ofisi za Wizara ya Mifugo
na Uvuvi inayoendelea kwenye Miji
wa Serikali Mtumba jiji Dodoma.

Pongezi hizo zilitolewa Machi 20, 2025
na Makamu Mwenyekiti wa kamati hiyo
Mhe. Mariam Ditopile muda mfupi baada
ya kuiongoza kamati kukagua jengo
hilo litakalogharimu takriban Shilingi
Bilioni 24.9 hadi kukamilika kwake.

“Kwa niaba ya kamati nzima kwa
kweli niipongeze sana wizara kwa
sababu tumejionea jengo hili limekidhi

vigezo vyote vya kitaalamu lakini
wamejiongeza limekuwa la kisasa mno
na tumeoneshwa miundombinu vya
gesi na maji kwa ajili ya kuzima moto
na wamekidhi pia vigezo kwa kuweka

miundombinu  kwa watu wenye
nERIE maalum.” alisema Mhe.
Ditopile.

Kwa upande wake Waziri wa Mifugo
na Uvuvi Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji
mbali na kuishukuru kamati kwa
ushirikiano waliyoipa wizara wakati
wote wa ziara alimshukuru Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan kwa
kutoa fedha zilizotumika kujengea
ofisi hiyo ambapo aliahidi wizara
yake kuendelea kutoa huduma
bora zaidi mara watakapohamishia
shughuli zote kwenye jengo hilo.

“Sisi  kama wizara tumejisikia
faraja sana kwa sababu wabunge ni
wawakilishi wa wananchi hivyo tunaona

jicho la wananchi limeridhika na
kazi yetu.” aliongeza Mhe. Dkt.
EIE

Naye mmoja wa wajumbe wa
kamati hiyo Mhe. Ezra Chiwelewa
alitoa rai kwa taasisi nyingine kuwa
na imani kwa makandarasi wazawa
kama ilivyofanya Wizara ya Mifugo
na Uvuvi kwa Shirika la Nyumba la
Taifa (NHC) ambalo linatekeleza
mradi huo kwa viwango bora.

Akizungumzia hatua za ujenzi
zilizosalia kwenye jengo hilo,
Mbunifu Majengo kutoka Wakala
ya Majengo Tanzania (TBA)
ambaye pia ni Mshauri Mwelekezi
wa mradi huo Bw. Jona Mgogo
amesema kuwa mpaka sasa
wamefikia asilimia 93 ya ujenzi
wa jengo hilo ambapo alibainisha
kuwa kazi kubwa iliyosalia ni
umaliziaji wa utengenezaji wa
tanki kubwa la kuhifadhia maji
chini ya jengo na uwekaji wa vioo.

#Jarida la Mifugo na Uvuvi | 2025
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MATUKIO KATIKA PICHA

Ziara ya Kamati ya Bunge, Viwanda, Biashara, Kilimo na
Mifugo,Kwenye Miradi ya Wizara ya Mifugo na Uvuvi
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Dkt. Kijaji awataka Watumishi Wizara
ya Mifugo na Uvuvi kuwa Wazalendo

sekta za mifugo na wuvuvi. walio katika maisha ya chini.
taka Watu.nl.lShl “Wizara inaonekana jinsi Dkt.  Kijaji  aliwaelekeza
kuwatumikia inavyofanya kazi na inaendelea watendaji wa wizara
vyema wananchi kufanya kazi vyema kwani kuhakikisha  wanasimamia
tangu tuanze kuzunguka na maeneo yote vya mifugo

Na, Stanley Brayton -WMUYV,

Kamati ya Kudumu ya Bunge

na malisho na kuainisha

Dodoma ya Viwanda, Biashara, Kilimo maeneo hayo pamoja

na Mifugo, tulikopita kwenye na kuwaita wafugaji

aziri wa Mifugo na Uvuvi miradi yetu yote walitupongeza kuwaelewesha umuhimu wa

Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji, na kusema tumefanya vizuri” kumiliki ardhi na malisho.
amewataka  watumishi zlisema  Mhe. Dkt Kijaji.

wa wizara hiyo kuwa na utumishi Halikadhalika, Dkt. Kijaji

wa kizalendo uliotukuka kwa Ajdha, Dkt. Kijaji alimshukuru aliwataka watendaji wa

watanzania ili  kuweza kusonga Rais wa Jamhuri ya Muungano wizara kuanza zoezi la

mbele katika sekta hizo mbili. wa  Tanzania, Mhe. Dkt. kuwarasimisha wavuvi wote

Samia Suluhu Hassan kwa nchini na kuwatambua wapo

Akizungumza na watumishi  wa kymuamini na kumteua kuwa wangapi na wanafanya

Wizara ya Mifugo na Uvuvi Machi \waziri wa Mifugo na Uvuvi. nini, ikiwa ni pamoja na

26, 2025 katika Kikao chake na kujua kuwa kuna vyombo

watumishi hao, kilicho jumuisha vjevile, Dkt. Kijaji alisema vingapi vya uvuvi nchini.
wakuu wa idara, vitengo na taasisi matarajio na matumaini  ni

za wizara, kilichofanyika  katika
ofisi za Makao Makuu ya Wizara
katika Mji wa Kiserikali Mtumba,

makubwa katika sekta za mifugo
na uvuvi kwa sababu Mhe.
Rais tangu aingie madarakani

“Wakuzaji viumbe maji tuwe
na tathimini ya maji yote
na kuamua kufanya Kkazi

jijini Dodoma, Dkt. Kijaji alisema gmeamua kuzipa kipaumbele ipasavyo ili ndani ya miaka
anafurahishwa na utendaji mzuri sekta za uzalishaji  zikiwemo mitano ijayo pato kubwa la
wa watumishi wa wizara hiyo gekta hizi mbili, ambazo ndiyo nchi hii litokane na Uchumi
huku akiwapongeza kwa kazi nzuri sekta zinazogusa maisha ya Buluu na hilo linawezekana.”

wanazozifanya katika kuendeleza

kawaida ya watanzania hususani

alisema Mhe. Dkt. Kijaji.

www.mifugouvuvi.go.tz |11
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Nchi 28 za Afrika zajadili Mikakati Bora

Wizara ya Mifugo na Uvuvi

Mapambano ya Dawa, Chanjo Feki za Mifugo

afugaji,Wadau
wa uzalishaji
wa Chanjo
watakiwa kuzingatia
Sheria na Taratibu.

Na, Chiku Makwai- WMUV,
Dodoma

chi 28 zimekutana katika mkutano
wa kimataifa wa Shirika la Afya ya
Wanyama Duniani (WOAH) kwa ukanda
wa Afrika, kujadili na kuweka mikakati ya
kudhibiti dawa na chanjo feki kwa mifugo.

Akizungumza wakati wa uzinduzi wa
mkutano huo uliofanyika Machi 4, 2025
wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi, (Mifugo)
Bw. Abdul Mhinte alisema Tanzania iko
tayari kushiriki kikamilifu katika vita
dhidi ya dawa na chanjo feki za mifugo.

Mkutano huo wa siku tatu, kuanzia Machi
4 hadi 6, ulijadili mikakati mbalimbali
ambayo wataalamu walichambua na

kutoa maoni kuhusu namna
bora ya utekelezaji katika kila
nchi kulingana na taratibu zao.

“Mkutano huu ni muhimu kwa
Afrika, kwani kumekuwa na
ongezeko la dawa na chanjo
feki, jambo lililosababisha WOAH
kuandaa mkakati maalum wa
kusaidianchizaAfrikanaduniakwa
ujumla kupambana na tatizo hilo.”
Alifafanua Bw. Mhinte

Kwa upande wake, Mkurugenzi
wa ldara ya Huduma za Mifugo
wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi,
Dkt. Benezeth Lutege, alibainisha
kuwa serikali imetenga Shilingi
Bilioni 28.1 kwa ajili ya kampeni
ya kitaifa ya chanjo kwa mifugo,
ambayoitazinduliwa hivikaribuni.

“Chanjo zitakazotumika mwaka
huu ni zile zinazozalishwa ndani
yanchinakukaguliwanamamlaka
za serikali, hatua ambayo itasaidia
kuzuia uingizwaji wa chanjo
na dawa feki zinazosababisha
usugu wa magonjwa,”

12 | www.mifugouvuvi.go.tz

alisema Dkt. Lutege.
Aidha Dkt. Lutega aliwataka
wafugaji, waingizaji wa
dawa na chanjo, pamoja
na wazalishaji, kuzingatia
kanuni na taratibu za
uzalishaji, usambazaji

na uuzaji wa dawa hizo.

Naye mwakilishi kutoka
WOAH Bi. Jane Royelo
aliwahimiza wafugaji na
wauzaji wa dawa za mifugo
kushirikiana kwa  karibu
na Wizara ya Mifugo na
Uvuvi ili  kuhamasishwa
matumizi sahihi ya dawa na
kuepuka matumizi mabaya

ya dawa zisizohitajika.
Miongoni mwa mikakati
lliyopendekezwa Ni
kuanzisha mifumo
madhubuti ya usajili
na ufuatiliaji wa dawa
Zinazoingizwa na
kutumika hatua ambayo
itasaidia kuziondoa

dawa na chanjo zisizo na
viwango stahiki  sokoni.

#Jarida la Mifugo na Uvuvi | 2025
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MAJOKOFU 184 KUSAMBAZWA KWENYE HALMASHAURI
ZOEZI LA UCHANJAJI MIFUGO KITAIFA

kt. Kijaji
akiitaja
Mikakati
kufanikisha zoezi
la Chanjo Kitaifa

Wizara ya Mifugo na Uvuvi inaendelea
kukamilisha maandalizi ya kampeni ya
chanjo na utambuzi wa mifugo kitaifa
ambapo miongoni mwa maandalizi
hayo majokofu 184 vyatagawiwa
katika Halmashauri 184 nchini ikiwa ni
muendelezowakukamilishamaandalizi
ya zoezi la kutoa chanjo kitaifa ili
uchanjaji huo ufanyike kwa ufanisi.

Hayo valibainishwa Machi 21, 2025
na Waziri wa Mifugo na Uvuvi
Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji alipokuwa
akipokea majokofu 60 yanayolenga
kuboresha mnyororo baridi nchi

b g
i
," '

nzima kutoka Kampuni ya Hester
Bioscience Africa Ltd kwenye ofisi
ndogo za Wizara ya Mifugo na

Mhe. Dkt. Kijaji alisema kuwa
mikataba na wazalishaji wa chanjo
ilishasainiwa na kampuni tatu za
ndani zikiwemo Hester Bioscience
Africa Ltd, Wakala ya Maabara ya
Veterinari Tanzania (TVLA) na NOVAB
ambapo moja ya makubaliano
ilikuwa watoe majokofu kwa ajili ya
kuhifahdi chanjo hizo ili zisiharibike.

“Kampuni ya Hester Bioscience Africa
Ltd tulikubaliana watupatie majokofu
100 na leo hii wamekabidhi majokofu
60, tunawasisitiza  wakamilishe
yote 100. Vilevile tulishapokea
majokofu 40 kutoka kampuni zingine
ambazo yamepelekwa Mkoani
Mwanza. Tutaendelea na zoezi hili
ili tukamilishe maandalizi yote na
tuanze zoezi letu la chanjo kwa
mifugo yetu kama kuku, ng’ombe,

mbuzi na kondoo kama ambavyo
Mhe. Rais alivyoridhia na akatupatia
bajeti ya Shilingi Bil. 28 kwa miaka
mitano mfululizo.” alisema Dkt. Kijaji

Kwa upande wake Mwekezaji wa
Kampuni ya Hester Bioscience
Africa Ltd Bw. Lajiv Gandhi alisema
kuwa ni heshima kubwa kwa
kampuni yao kuwepo kwenye
mpangowataifawauchanjajipamoja
na kupewa mkataba na wizara wa
kusambaza chanjo kwa wafugaji.

“Imekuwa ni siku muhimu sana
kwetu kuwemo kwenye uzinduzi
wa mpango wa taifa wa chanjo wa
Serikali ya Tanzania wa kuchanja
wanyama hasa kwa chanjo vya
PPR, CBPP, Ugonjwa Kideri, Ndui
na Mafua kwa kuku. Tumejawa
na heshima kubwa sana kwamba
Wizara ya Mifugo imetupa mkataba
na leo tunakabidhiwa majokofu 60
kwa ajili ya kuhifadhia“ alisema

Bw. Gandhi

Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji (Katikati) akikata utepe wakati akipokea Majokofu 60 ya

Kuhifadhia Chanjo za Mifugo kutoka kwa Mwekezaji wa Kampuni ya Hester Bioscience Africa Ltd Bw. Lajiv Gandhi

(wa tatu kulia) hafla iliyofanyika Ofisi ndogo za Wizara zilizopo Jijini Dar es Salaam Machi 21, 2025, Wengine ni

Naibu Katibu Mkuu (Mifugo) Bw. Abdul Mhinte(Wa pili kushoto) na Mkurugenzi wa Huduma za Mifugo Dkt. Benezeth ==

Lutege (Wa kwanza Kushoto).

#Jarida la Mifugo na Uvuvi | 2025
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ashamba ya

kufugia Mifugo

sio ya kilimo ni
kwa ajili ya Wafugaji.

Na. Hamisi Hussein - WMUV,
Rukwa

aibu Waziri wa Mifugo na
N Uvuvi Mhe. Alexander Mnyeti

amesema serikali imetoa
mashamba ya kuzalishia mifugo
ili  kuwasaidia wafugaji kupata
maeneo ya malisho yatakayoongeza
tija kwa uzalishaji wa mifugo
bora na kuondoa migogoro
baina ya wafugaji na wakulima.

Akizungumza mara baada vya
kukagua mashamba ya kuzalishia

mifugo Ranchi vya Kalambo
iliyopo Wilaya vya Nkasi mkoani
Rukwa Machi 8, 2025, Mhe.

Mnyeti alisema Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt.
Samia Suluhu Hassan amechoka
kusikia migogoro ya ardhi baina
ya wafugaji na wakulima hivyo
serikali kupitia Wizara ya Mifugo na
Uvuvi itawanyang’anya watu wote

waliopewa mashamba vya
kuzalishia mifugo na badala
yake kuyatumia kwa shughuli
za Kkilimo.

“Kwa ukubwa wa eneo hili
ekari 150,000 tunauwezo wa
kuleta ng'ombe wa Mtwara,
Lindi  tukawapa  wafugaji
vitalu vya ekari mia tano mia

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Alexander Mnyeti akitoa
msimamo wa serikali wa kuwaondoa wawekezaji waliopangishwa
mashamba ya serikali ya kuzalishia mlfu?o Ranchi ya Kalambo

|

waliokiuka mkataba kwa kuanza shughu

za kilimo cha mazao

wakati wa ziara yake mkoani Rukwa Machi 8, 2025.

14 |Www.mifugouvuvi.go.tz
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MHE. RAIS AMECHOKA MIGOGORO YA
WAFUGAJINA WAKULIMA: MNYETI

tano kwa sababu tumechoka, Mhe.
Rais amechoka migogoro ya wafugaji
na wakulima.” alisema Mhe. Mnyet..

AidhaMhe. Mnyetialilagiza Kampuniya
Ranchi za Taifa (NARCO) kuwaandikia
notisi ya kuondoka kwenye mashamba
va kuzalishia mifugo wawekezaji
walioshindwa kuyatumia mashamba
hayo kwa ajili ya mifugo na badala
yake wamekuwa wakiyatumia kwa
shughuli za kilimo jambo ambalo ni
kinyume na mkataba wa upangishaji.

Kwa upande wake Mwanasheria wa
NARCO Bw. Saidi Seni alisema katika
mkataba wa kuwapangisha wawekezaji
hauruhusu shughuli za kilimo cha
mazao tofauti na uzalishaji wa mifugo
na malisho huku Mwenyekiti wa Chama
cha Wafugaji Tanzania (CCWT) Bw.
Mrida Mshota akieleza hali ya uhitaji
wa wafugaji wa mashamba hayo.

Ranchi ya Kalambo inaukubwa wa
hekta 64,650 zenye uwezo wa kuweka
idadi ya ng’ombe zaidi ya 30,000
ambapo hadi kufikia mwezi Februari
2025 jumla vya hekta 29,465.96
zilikodishwa kwa wawekezaji wa
mikataba ya muda mrefu ambayo ni
miaka 33.
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Serikali yatangaza Mashamba ya Mifugo ni
kwa ajili ya wafugaji wa ndani

Na. Hamisi Hussein ~-WMUV,

Kagera
aibu Waziri wa Mifugo
Nna Uvuvi Mhe. Alexander
Mnyeti ameiagiza Kampuni
ya Ranchi za Taifa (NARCO)
Kufanya tathmini ya mashamba ya
serikali ya mifugo yaliyokodishwa
kwa wawekezaji na wakiwabaini
waliokodisha mashamba hayo
kwa wafugaji kutoka nje ya nchi
wavunje mikataba na kufuta
umilikishaji wa mashamba hayo.

Mhe. Mnyeti alitoa agizo hilo
Machi 10, 2025 katika ziara ya
kikazi mkoani Kagera ambapo
alisema serikali haitakuwa tayari
kuruhusu wafugaji kutoka nje
ya nchi kuingiza mifugo kwenye
mashamba hayo ya serikali.

“Wale ambao wamechukua vitalu
vya serikali
wafugaji

na Wwakakaribisha
kutoka nje vya nchi,

NARCO nendeni mkavunje
mikataba yao, maeneo hayo
wapeni wafugaji waliopo ndani
ya nchi.” alisema Mhe. Mnyeti.

Aidha Mhe. Mnyeti aliongeza
kuwa serikali itawanyang’anya
wawekezaji ambao hawana
mifugo kwenye vitalu vya
serikali ili kuwapa wafugaji
wadogo wadogo ambao
wamekuwa wakikodishiwa na
wawekezaji wasio na mifugo
kwenye vitalu hivyo.

Kwa upande wake Mkuu wa
Wilaya vya Karagwe Mhe.
Julius Kalanga alisema ili
kuweza kudhibiti uvamizi wa
mashamba ya serikali, NARCO
ifanye utambuzi na usajili wa
mifugo inayopatikana kwenye
vitalu hivyo.

Naye Kaimu Mkurugenzi wa

e s Rl . it
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Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe.Alexander Mnyeti (katikati) akitoa maelekezo
kwa mwekezaji wa vitalu vya mifugo vya serikali ndani ya Ranchi za Taifa Karagwe Bw. &

- Hamza lbrahimu wakati wa ziara yake mkoani Kagera Machi 10, 2025.

NARCO Dkt. Bwire Kafumu
alisema mchakato wa
utambuzi na usajili wa
mifugo kwenye vitalu vya
mashamba ya serikali ya
mifugo umeshaanza |li
kufikishwa katika mamlaka
za serikali kwaajili vya
zoezi la utambuzi kabla ya
kutoa mikataba mipya ya
upangishaji wa mashamba
kwa wawekezaji.

Ziara ya kikazi ya Naibu
Waziri Mhe. Mnyeti,
kukagua hali ya mashamba
ya serikali ya kuzalishia
mifugo ilihitimishwa
mkoani Kagera machi 10,
2025 huku ukaguzi wa
mashambahayoukitarajiwa
taendelea kwenye maeneo
mengine lengo likiwa
kuhakikisha mashamba
hayo yanamnufaisha
mfugaji.

Wale ambao
wamechukua
vitalu vya serikali
na wakakaribisha
wafugaji kutoka nje ya
nchi, NARCO nendeni
mkavunje mikataba yao,
maeneo hayo wapeni
wafugaji waliopo ndani
ya nchi.

Mhe. Alexander Mnyeti

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi
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Ziwa Ikimba Kuvuna Tani 13

Wizara ya Mifugo na Uvuvi

za Samaki baada ya Miezi 6

1 baada ya
kupandikiza
Vifaranga
Milioni 1.5 vya Samaki
aina ya sato

Na, Omary Mtamike - WMUV,
Kagera

Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe.
Dkt. Ashatu Kijaji amesema zoezi la
upandaji vifaranga vya samaki Mil.1.5
kwenye Ziwa lkimba lililopo mkoani
Kagera litaongeza mavuno ya samaki
aina ya sato kwa mwaka kwenye ziwa
hilo kutoka tani moja inayovunwa hivi
sasa hadi tani 13 baada ya miezi sita.

Mhe. Dkt. Kijaji alisema hayo wakati
wa hafla ya uzinduzi wa upandaji wa
vifaranga hivyo na kukabidhi boti
moja ya doria Machi 12, 2025 kwenye
Mwalo wa Buterankuzi ambapo
aliwataka wananchi wa kata zote
zinazonufaika na ziwa hilo kulinda
vifaranga hivyo ili waweze kunufaika
na mavuno kwenye ziwa hilo.

“Lakini pia naelekeza wataalamu
wangu kabla hamjaondoa, mfanye
tathmini kama ndani ya Ziwa
Ikimba kunaweza kufanyika
ufugaji wa vizimba ili wananchi
hawa wanufaike zaidi na uwepo

wa ziwa hili.” alisema Mhe. Dkt. Kijaji.

Aidha Mhe. Dkt. Kijaji alitumia
fursa hiyo kutangaza upumzishwaji
wa ziwa hilo kwa miezi sita ili kuvipa
nafasi vifaranga hivyo kukua hadi
kufikia hatua ya matumizi kibiashara
huku pia akitangaza kufanyika
kwa doria ya wakati wote kwa

ajili ya ulinzi wa rasilimali
zilizopo kwenye ziwa hilo.

Kwa upande wake Diwani
wa Kata vya Kaibanja
ambayo ni miongoni mwa
kata zinazohudumiwa na
Ziwa lkimba Mhe. Jackson
Rwankomezi alisema hali ya
upatikanaji wa samaki katika
ziwa hilo kwa sasa haikidhi
hata mahitaji ya chakula
hivyo wananchi wameamua
kwa hiyari zoezi hilo ili
waweze kunufaika kijamii
na kukuza uchumi wao.

Naelekeza

ufugaji
wanufaike

wataalamu
hamjaondoa, mfanye tathmini kama ndani
ya Ziwa lkimba
wa Vizimba ili
zaidi na uwepo wa ziwa hili.

wangu  kabla

kunaweza  kufanyika
wananchi hawa

Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji
Waziri wa Mifugo na Uvuvi
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Serlkall yatambullsha Mradl
Mpya,Tasniaya Ma2|wa

kwa kuridhia kuwepo kwa mradi
huu ambao utasaidia kunyanyua
uchumi wa watanzania na nchi
kiujumla.” alisema Prof. Shemdoe.

Na. Stanley Brayton - WMUV,
Dodoma

erikali imeendelea kufanya
Sjuhudi za kuimarisha na
kuweka mikakati bora
ya kukuza Tasnia ya Maziwa
kwa kutambulisha mradi mpya
wa kimageuzi wa tasnia hiyo.

Akizungumza katika warsha fupi ya
kutambulisha mradi huo Machi 17,
2025 jijini Dodoma, Katibu Mkuu
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Prof.
Riziki Shemdoe, alisema mradi
huo utagharimu kiasi cha Dola
za Kimarekani 174.36 na utakuwa

muhimu sana kwa watanzania
wenagi.
“Tunamshukuru sana Rais wa

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan

Aidha, Prof. Shemdoe alielekeza
kuwa mradi huo uzingatie
thamani ya fedha, muda pamoja
na matokeo chanya yanayolenga
kuwanufaisha vijana, akinamama

pamoja na makundi maalum.
Vilevile, Prof. Shemdoe
alieleza kuwa mradi huo ni

muunganiko wa Tanzania Bara
na Visiwani unaotarajiwa kufika
katika mikoa 10 na wilaya 28.

Prof. Shemdoe aliwashukuru
wadau wa maendeleo pamoja na
wadhamini ambao ni IFAD, OPEC
Fund, AFD, Irish League of Credit

Union’s Foundation (ILCUF),
HEIFER, International Tanzania
(HI), Tanzania Agricultural

Development Bank (TADB) na

Tunamshukuru sana Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Mhe. Dkt. Samia

Suluhu Hassan kwa kuridhia kuwepo kwa
mradi huu ambao utasaidia kunyanyua

uchumi wa watanzania na nchi kiujumla.

Prof. Riziki Shemdoe
Katibu Mkuu - Wizara ya Mifugo na Uvuvi

Kwa upande wake, Katibu Mkuu
Wizara ya Kilimo, Umwagiliaji,
Maliasili na Mifugo - Zanzibar,
Bw. Ali Khamis Juma, alisema
mradi huo unategemewa Kkuinua
kipato na maisha ya mtanzania
hususan kwa wafugaji kwani
serikali imejipanga kushirikiana na
wafugaji wadogo na kuwasaidia
kukua katika Tasnia ya Maziwa.

Pia, Mkurugenzi wa Uzalishaji
na Maendeleo vya Masoko
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Bw.
Stephen Michael, alisema maziwa
yanahitaji kuchangia zaidi katika
Pato la Taifa, japo kunahitajika
kuhakikisha upatikanaji wa
maziwa kwa wingi na inatakiwa
kuwekwa kwa mazingira mazuri
zaidi ikiwemo kuboresha malisho

na upatikanaji wa maji, huduma
za ugani, tafitii, mafunzo na
masoko kwa ajili ya wafugaji.

Naye, Msajili wa Bodi ya Maziwa
Tanzania (TDB), Prof. George
Msalya alisema Tasnia ya Maziwa
ina changamoto nyingi zikiwemo
za uzalishaji mdogo wa maziwa,
masoko na ukusanyaji wa maziwa
ambao unachangiwa sana na
mabadiliko ya hali ya hewa,
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i baada ya
kumaliza
Kipindi
cha kwanza tangu
ateuliwe 2020

Na.Herry Kilele - TAFIRI,
Dar es Salaam

Wizara ya Mifugo na Uvuvi

DKT. ISMAEL KIMIREI, ATEULIWA
TENA KUIONGOZA TAFIRI

achi 12, 2025, Rais wa
|v | Jamhuri ya Muungano wa

Tanzania, Mhe. Dkt. Samia
Suluhu Hassan, alimteua tena Dkt.
Ismael Kimirei kuwa Mkurugenzi
Mkuu wa Taasisi ya Utafiti wa
Uvuvi Tanzania (TAFIRI). Uteuzi
huu unakuja baada vya Dkt.
Kimirei kumaliza Kkipindi chake
cha kwanza cha uongozi na
kuonyesha mafanikio makubwa
katika sekta ya uvuvi nchini.

Dkt. Kimirei aliteuliwa kwa mara
ya kwanza kuwa Mkurugenzi Mkuu
wa TAFIRI Mwaka 2020 ambapo

aliongoza juhudi za kuboresha
utafiti wa uvuvi nchini Tanzania,
ambapo alisisitiza umuhimu
wa tafiti  zinazofanywa na
taasisi hiyo ili kuongeza tija
na kuboresha mbinu za uvuvi.

Alifanya kazi kwa karibu na
wavuvi, wataalamu wa uvuvi,
na Serikali ili kuhakikisha kuwa
tafiti zinazofanywa zinakuwa na
mchango chanya katika kukuza
kipato cha wavuvi, kuongeza
uzalishaji  wa samaki, na
kuboresha uhifadhi wa rasilimali
zauvuvinakukuzanakuendeleza

katika kipindi chake cha kwanza, uchumi mahili wa buluu.

wa miaka kumi (2023/2033), kati ya miradi hiyo ni
uzalishaji wa barafu kwa ajili ya kusaidia kupunguza
upotevu wa mazao ya Uvuvi baada ya kuvuliwa,
hivyo kuongeza tija kwa shirika na wavuvi wengine.

Na Evaristh Mkahe - TAFICO,
Dar es Salaam

Shemdoe amezindua mtambo wa kuzalisha
barafu za tofali (block ice) wa Shirika la Uvuvi
Tanzania (TAFICO), kwenye hafla ya makabidhiano
na uzinduzi iliyofanyika Machi 07, 2025 Kkatika
Makao Makuu ya shirika hilo Jijini Dar es Salaam.

Hafla hiyo ilihudhuriwa na Mkurugenzi Mkuu wa
Mamlaka ya Kusimamia Uvuvi wa Bahari Kuu (DSFA)
Dkt. Emmanuel Sweke, mwakilishi wa Kampuni ya
Albacore,Bw.Andrew Thompson, wawakilishikutoka
taaS|S| mballmball ‘na wadau wengine wa uUvuvi.

Katibu Mkuu WizarayaMifugonaUvuviProf. Riziki

Akizungumza wakati wa hafla hiyo, Prof. Shemdoe
alisema mtambo huo wenye uwezo wa kuzalisha tani
tano kwa siku uliokabidhiwa na Kampuni ya Albacore
ya Afrika Kusini utasaidia kupunguza upotevu wa BB
Mazao ya uvuvi kwa kuongeza upatikanaji wa barafu
kwa matumiziya shirika, wavuvi na wauzaji wa samaki
kwenye Soko la Feri, Kilwa, Lindi na maeneo mengine.

&
Naye Kaimu Mtendaji Mkuu TAFICO CPA Shaibu :
Matessa alisema ujio wa mtambo huo ni muhimu
kwani utawezesha kuendeleza utekelezaji wa miradi
tisa iliyopo kwenye Mpango wa Biashara wa TAFICO

Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi Prof. Riziki Shemdoe akizindua na
kukagua mtambo wa kuzalisha barafu za tofali (block ice) wa Shirika la Uvuvi
Tanzania (TAFICO), kwenye hafla fupi ya makabidhiano na uzinduzi iliyofanyika
Machi 07, 2025 katika makao makuu ya shirika hilo jijini Dar es Salaam.

#Jarida la Mifugo na Uvuvi | 2025
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Wizara ya Mifugo na Uvuvi

.

= Kwenye Vizimba Kushikwa Mkono Zaidi .

Na. Edward Kondela - WMUYV,
Mara

erikali imetoa wito kwa wawekezaji na
watoa huduma mbalimbali zikiwemo

taasisizakifedhakuuangananaserikali
pamoja na sekta binafsi ili kuwezesha
wawekezaji wa ufugaji samaki kwa njia ya
vizimba waendelee kufanya vizuri zaidi.

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na
Uvuvi (Uvuvi) Dkt. Edwin Mhede alibainisha
hayo Machi 20, 2025 wakati alipofanya ziara
ya kikazi katika Wilaya ya Musoma mkoani
Mara, kushuhudia maendeleo ya uwekezaji
wa vizimba katika ukanda wa mkoa huo.

Akishuhudia uvunaji wa samaki aina ya
sato wanaofungwa kwa njia ya vizimba
kwenye Ziwa Victoria kupitia uwekezaji
wa Kampuni ya GODWIN LUSASO General
Supply Itd, Dkt. Mhede alitoa rai kwa
wananchi kuwa na utaratibu wa kukusanya
fedha kidogo kidogo na kuzihifadhi kwa
kuwa mwekezaji huyo ametumia fedha
zake mwenyewe na kwamba serikali
itaendelea kutoa mikopo yenye masharti
nafuu ili Sekta ya Uvuvi ikue zaidi.

Alifafanua kuwa mwekezaji huyo alianza na
vizimba vitatu lakini hadi sasa ana vizimba
18 ambapo awamu hii ya kwanza anavuna
kwenye vizimba sita na anachovuna kwa
sasa kinalipa gharama za uwekezaji wote
alioweka ikiashiria wazinamna biashara hiyo
inavyolipa na kubainisha samaki hao nibora.

“Tumekuja na wenzetu wa Taasisi ya Utafiti
wa Uvuvi Tanzania (TAFIRI) na Maabara ya
TaifayaUvuvi(NFQCLAB)ambaokaziyaoni

#Jarida la Mifugo na Uvuvi | 2025

kufanya mapitio ya ubora wa samaki
wanaovunwa hapa, ninawatoa
wasiwasi watanzania hawa samaki
hawana matatizo ya kimaabara ni
bidhaa bora.” alisema Dkt. Mhede.
Aliongeza kuwa wawekezaji wa
ufugaji samaki kwa njia ya vizimba
wataunganishwa katika masoko
mbalimbali vikiwemo viwanda vya
kuchakata samaki hivyo ni muhimu
kuwepo na ushirikiano wa pamoja
kati ya viwanda na wawekezaji
ili kuwa na masoko ya uhakika.

Kwa upande wake Kaimu Mkuu wa
Mkoa wa Mara, ambaye pia ni Mkuu
wa Wilaya ya Musoma Bw. Juma
Chikoka,alisemaupandewaMusoma
fursa ya uwekezaji kwa njia vya
vizimba ipo kwa sababu eneo kubwa
la Wilaya ya Musoma limezungukwa

na utajiri wa Ziwa Victoria.
Bw. Chikoka alitoa wito kwa
wananchi, wafanyabiashara,

wawekezaji na maeneo mengine
nchini kuja kuwekeza ufugaji wa
kisasa kwa njia ya vizimba kwa
kuwa matokeo yake ni makubwa
na hii inajenga fursa nyingine
ya ajira na uchumi wa Manispaa

Aidha, alisema mwelekeo wa Serikali
ya Awamu ya Sita inayoongozwa na
Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan
ni kuwekeza katika ufugaji wa kisasa
kwa njia ya vizimba hususan katika

mkakati wa Uchumi wa Buluu.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
Kampuni ya GODWIN LUSASO
General Supply Itd Bw. Godwin
Kababaye alibainisha kuwa
katika uwekezaji wake kwenye
ufugaji wa samaki kwa njia
ya Vvizimba awamu hii vya
kwanza anavuna takriban
tani 50 ambapo anachukua
uwekezaji huo kama fursa
kwake na ajira kwa wengine.

Bw. Kababaye aliongeza
kuwa katika uwekezaji wake
ametumia zaidi ya Shilingi
Milioni430 lakinianahitajinguvu
zaidi kwa kuwa matamanio
yake ni kujenga kiwanda cha
kuchakata samaki na kuiomba
serikali kuweka nguvu zaidi
katika upatikanaji wa chakula
cha kutosha cha samaki na
idadi kubwa ya vifaranga ya
samaki na vyenye ubora ili
wafugaji wa samaki waweze
kufuga samaki wengi zaidi.

Katika ziara hiyo, Naibu Katibu
Mkuu Wizara ya Mifugo na
Uvuvi  (Uvuvi) Dkt. Edwin
Mhede alipata pia fursa vya
kutembelea vizimba vya mradi
unaofadhiliwa na serikali kwa
vikundi vidogo na kujionea
maendeleo ya mradi huo.
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Wizara ya Mifugo na Uvuvi

Dkt. Kijaji Aitaka Bodi TVLA Kusimamia
Nidhamu kwa Watumishi

Na. Daud Nyingo - TVLA,
Dar es Salaam

aziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe.
Dkt. Ashatu Kijaji ameitaka Bodi
ya Ushauri ya Wakala ya Maabara

ya Veterinari Tanzania (TVLA) kuhakikisha
inasimamianidhamu watumishiwoteambao
hawatekelezi majukumu waliyopangiwa.

Mhe. Dkt. Kijaji alibainisha hayo Machi 21,
wa bodi hiyo ambapo aliisisitizia bodi
kutosita kuchukua hatua za kinidhamu
kwa watumishi watakaothibitika kwenda
kinyume na maelekezo ya serikali pamoja
na watakaotengeneza mazingira vya
kupata chochote kwenye huduma ambayo
alilomba kuwahudumia Watanzania.

“Tufanye kazi kwa uadilifu na uaminifu
mkubwa, watanzania  wanatutegemea
sana. Sisi ni watoaji wa huduma lakini pia
ni wadhibiti, baadhi ya taasisi zinajisahau
kwenye utoaji huduma, zinajikita kwenye
udhibiti. Kwa mwelekeo wa Serikali ya
awamu va sita, udhibiti ni lazima uwe wa
kuwezesha uwekezaji na ufanyaji biashara,
maelekezo tuliyonayo ni  kuwezesha
wawekezaji wetu.” alisema Mhe. Dkt. Kijaji.

Mhe. Waziri aliitaka bodi hiyo itakapoandaa
mpango mkakati mpya wa TVLA kujikita
kwenye mpango wa Dira ya Taifa ya miaka
25 ijayo ili mpango wa wakala usomane na
Dira ya Taifa inayoanza Mwaka 2026 - 2050.
Sambamba na hilo Mhe.

Dkt. Ashatu Kijaji aliitaka bodi ya TVLA
kuhakikisha inasimamia kwa ufanisi afya za
mifugo nchini ambapo aliitaka wakala kuwa
kituo cha umahiri kutoa bidhaa na kufanya
tafiti za magonjwa ya wanyama na wadudu
waenezao magonjwa ndani na nje ya nchi.

Naye Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo
na Uvuvi (Mifugo) Bw. Abdul Mhinte alisema
kuwa wizara ina taasisi nyingi kwenye
Sekta ya Mifugo lakini TVLA ni taasisi
mama kwani inachangia kwa kiasi kikubwa
Sekta ya Mifugo isiyumbe kwa hiyo wizara
kwa sasa inategemea uwepo wa bodi

uwe na mchango mkubwa kwa
maendeleo ya Sekta ya Mifugo.

“Kipindi hiki ambacho
mmeteuliwa kwenye hii bodi
kwa hakika tunategemea
muiendeshe hii taasisi kiuchumi,
na katika kuonesha hilo tumeona
mnashiriki hata kwenye zabuni
za kusambaza chanjo nchini.
Tunategemea  huko  mbele
tuendako, taasisi hii itafanya
zaidi ya vile inavyofanyika na
kwa uongozi wenu tunategemea
taasisi hii mbali na kushiriki
kwenye zabuni hapa nchini
iwe na uwezo wa kushiriki hata
nje ya Tanzania, tuweze kuuza
chanjo nje na kutoa huduma.
Kipindi hiki ni kipindi muhimu,
na tunategemea mabadiliko
makubwa kwenye taasisi
yetu.” alisema Bw. Mhinte.

Kwa Upande wake Mwenyekiti
wa Bodi vya Ushauri TVLA,
Prof. Amandus Muhairwa

alimshukuru Waziri wa Mifugo

Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji (Katikati, waliokaa)
akiwa kwenye picha ya pamoja na wajumbe wa Bodi ya Ushauri ya

na Uvuvi Mhe. Dkt. Ashatu
Kijaji kwa  kuwaamini
na kuwateua kushika
dhamana ya Kkusimamia
na kushauri maendeleo ya
TVLA ambayo ni taasisi
muhimu katika uimarishaji
wa afya za mifugo nchini.

“TVLA imekuwa ikifanya
kazi muhimu katika kutoa
huduma za uchunguzi
wa magonjwa ya mifugo,
uzalishaji, usambazaji na
usimamizi wa matumizi
bora ya chanjo za Mifugo
pamoja na kufanya tafiti
za kisayansi zinazosaidia
kukuza Sekta ya Mifugo
nchini. TVLA ni kichocheo
muhimukatikakuhakikisha
mifugo inakuwa na afya
bora na hivyo kusaidia
kuongeza uzalishaji na
kipato kwa wafugaji wetu.
“alisema Prof. Muhairwa.

Wakala ya Maabara ya Veterinari Tanzania (TVLA) baada ya kuzindua

bodi hiyo katika makao makuu ya wakala jijini Dar es Salaam Machi 21,

2025.
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Chatakiwakuanza Uzallshajr

aibu Katibu Mkuu Wizara
Nya Mifugo na  Uvuvi

(Uvuvi) Dkt. Edwin Mhede
ameutaka uongozi wa kiwanda
cha kuchakata mazao ya uvuvi
cha LIFA Products Itd, kilichopo
Manispaa ya Musoma mkoani
Mara kuhakikisha kiwanda hicho
kinaanza uzalishaji hivi karibuni.
Dkt. Mhede alibainisha hayo
Machi 20, 2025 alipotembelea
kiwanda hicho kujionea ujenzi
na marekebisho kadhaa
yanayofanywa kabla ya kuanza
rasmi kwa uzalishaji wa kuchakata
mazao ya uvuvi, huku akijulishwa
baadhi vya nyaraka muhimu
tayari zimekamilishwa na serikali.

Alisema serikali Inaudai
uongozi wa kiwanda hicho kwa
kutoanza uzalishaji ilhali serikali
Imewawekea mazingira mazuri
ya uwekezaji kwa kuhakikisha
nyaraka muhimu kukamilishwa
na kupatiwa miongozo kadhaa
kutoka kwa wataalamu kutoka
ngazi vya kata hadi taifa.
“Lazima tufanye kazi kiwanda
hiki kianze kuzalisha na kianze
kusafirisha bidhaa huko duniani,
tunataka tuone kitu kinafanyika
hapa na kama kuna eneo lingine
loloteambalolinamkwamoserikali
yamkoaipo,sisituponawataalamu
wangu wilayani, mkoani hadi
taifa tupo.” alisema Dkt. Mhede
Aidha, aliwataka wataalamu
kutoka wizarani Kkufika katika
kiwanda hicho mara kwa mara
Ili kuusaidia uongozi wa kiwanda
kuhakikisha wanatoa bidhaa bora
mara Wwatakapoanza uzalishaji.

“Lazima tufanye kazi kiwanda hiki kianze kuzalisha na
kianze kusafirisha bidhaa huko duniani, tunataka tuone

kitu kinafanyika hapa na kama kuna eneo lingine lolote
ambalo linamkwamo serikali ya mkoa ipo, sisi tupo na

wataalamu wangu wilayani, mkoani hadi taifa tupo.”

Dkt. Edwin Mhede

Naibu Katibu Mkuu -

Wizara ya Mifugo na Uvuvi
(Uvuvi)

#Jarida la Mifugo na Uvuvi | 2025
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Naye Kaimu Mkuu wa Mkoa wa
Mara,ambayepianiMkuuwaWilaya
ya Musoma Bw. Juma Chikoka
alisema anataka kuona uzalishaji

kwa kuwa serikali imeendelea
kurahisisha na kuwajengea
mazingira mazuri wawekezaji.

“Kiongozi hapa amefika, amerudi
tena, maana yake dhamira yake na
serikali ni njema, tusiangushe tena
hili jJambo, maana yake hili jambo
likianguka Musoma na serikali ya
wilaya tupo, mimi siyo muumini wa
kuanguka.” alisema Bw. Chikoka.
Pia, aliahidi kurudi katika kiwanda
hicho Mwezi Aprili mwaka huu ili
kujionea maendeleo ya kiwanda
na kupata taarifa rasmi ya kuanza
kwa wuzalishaji wa kuchakata
Mmazao ya uvuvi, hivyo kukamilisha
mapema masuala ya kitaalamu.
Kwa upande wake Meneja wa
Kiwanda cha LIFA Products Itd.
Bw. Mwita Masumbo alikiri kuwa
kiwanda hicho kinadaiwa na
serikali kwa kutoanza uzalishaji
licha ya kukabidhiwa nyaraka
muhimu zinazowaruhusu kuanza
kuchakata mazao vya uvuvi.
Alisema uongozi wa kiwanda
utafanya jitihada  mbalimbali
kuhakikisha kiwanda kinaanza
uzalishaji hivi karibuni.
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Wizara ya Mifugo na Uvuvi

KUCHANGAMKIA FURSA YA MIKOPO

iwale
wanaotarajia
Kujiunga na
Masomo 2025/2026

Na Maria Mtambalike - FETA,
Pwani

Wanafunzi wanaotarajia kujiunga na
Wakala ya Elimu na Mafunzo ya Uvuvi
(FETA), watakiwa  kuchangamkia
fursa ya mikopo inayotolewa na
Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu kwa
Mwaka wa Masomo 2025/2026.

Rai hiyo ilitolewa Machi 26, 2025 na
Afisa Udahili FETA Bw. Musa Mndeme
wakati akitoa taarifa ya uwepo wa
fursa ya mikopo ya elimu inayotolewa
na Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu
kwa wanafunzi wanaojiunga na Kkozi

mbalimbali zinazotolewa na FETA.
Bw. Mndeme alisema kuwa kwa
Mwaka wa Masomo 2024/2025

wanafunzi 19 wamenufaika na
mkopo huo kwa kulipiwa gharama

| www.mifugouvuvi.go.tz

za ada,malazi nachakula ambapo
inadaiwa kuwa idadi ya wanufaika
wa mikopo imekuwa ndogo kwa
sababu wanafunzi wengi walikuwa
hawana taarifa na uelewa juu ya
uwepo wa fursa ya mikopo hiyo.

Akielezea umuhimu wa mikopo hiyo
Bw. Mndeme alisema mikopo hiyo
ambayo inajumuisha gharama za
ada, shajara (stationeries), chakula
pamoja ha malazi, italeta unafuu
kwa wazazi/walezi ambao wana
changamoto za kifedha kuweza
kumudu gharama za elimu vya
juu, hivyo watoto wao wataweza
kufikia malengo vyao bila kuwa
na hofu ya kikwazo cha fedha.

Aidha,alibainisha kuwa uwepo wa

mikopo hiyo itasaidia kuongeza
wanafunzi ambao wamekua
wakitamani kujiunga katika kozi

zinazotolewa na FETA na kupata
ajira ama kujiajiri  katika Sekta
ya Uvuvi inayokua kwa Kkasi.

wito kwa
wa FETA
mMasomo na

Bw. Mndeme alitoa
wanafunzi wote
wanaoendelea na

2

wanaotarajia kujiunga
na chuo kwa mwaka
2025/2026 kuchangamkia
fursa hiyo adhimu ili
iweze kuwarahisishia
katika ulipaji wa gharama
mbalimbali wakiwa chuoni
kwani  wanafunzi  wote
watakaodahiliwa FETA
wanakidhi vigezo vya
kunufaika na mikopo.

Mikopo hii inajumuisha
gharama za ada,shajara
(stationeries), chakula
pamoja na malazi,
italeta unafuu kwa
wazazi/walezi ambao
wana changamoto za
kifedha kuweza kumudu
gharama za elimu ya
juu.

Bw. Musa Mndeme
Afisa Udahili - FETA

#Jarida la Mifugo na Uvuvi | 2025
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WANAFUNZI SUA KUJIFUNZA KWA VITENDO
TAFIRI, KITUO CHA DAR ES SALAAM

ya mafunzo kwa vitendo, wanafunzi hao

Na.Herry Kilele - TAFIRI, walitembelea Soko la Kimataifa la Samaki la

Dar es Salaam Ferry Jijini Dar es Salaam, ambapo walikutana
Machi 26, 2025, Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi Nna Afisa Uvuvi wa Soko hilo, Bw. Abeid Shamte.

Tanzania (TAFIRI) Kituo cha Dar es Salaam Wanafunzi  walipata fursa ya kujifunza
kilipokea wanafunzi saba wa mwaka Kuhusu kanda mbalimbali za soko na
wa tatu kutoka Chuo Kikuu cha Sokoine Sshughuli zinazofanyika katika kila kanda
Kilimo (SUA) kilichopo mijini Morogoro, a@mbapo walitembelea kanda nane na
wanaosomea Shahada ya Sayansi ya Waliona jinsi samaki wanavyohifadhiwa
Ufugaji wa Viumbe Maji (Aquaculture) katika majokofu maalumu, pamoja  na
kwa ajili ya mafunzo vya vitendo. shughuli za wa chuuzi katika soko hilo.

Huu ni mwendelezo wa shughuli
Wanafunzi hao waliongozwa na Afisa zinazofanywa na TAFIRI Katika kuhakikisha
Uvuvi Mwandamizi kutoka TAFIRI, zinawaandaa wanafunzi ambao kwa
Kituo cha Dar es salaam Bw. Patroba siku zijazo watatumika katika shughuli
Matiku ambapo katika siku ya kwanza mbalimbali za utafiti katika Sekta ya Uvuvi.

Na Maria Mtambalike - FETA,
Mwanza kuhakikisha miradi watakayokwenda kuanzisha

Washiriki 172 wa mafunzo ya muda mfupi inakuwa na weledi na kuleta tija kwa taifa.

va ufugaji samaki kwa njia vya vizimba Naye, mratibu wa mafunzo hayo Bw. Jimy

wametakiwa kutumia vyema mafunzo hayo Masumbuko alisema kwa siku 15, washiriki
ili  kuongeza uzalishaji wa samaki nchini. Walipata ujuzi juu ya ukuzaji wa samaki kibiashara,

Wito huo ulitolewa Machi 28, 2025 na Mkuu wa IESOID ) Sl Uinehdid UISKeIE) ) el E1e e

) C magonjwa ya samaki, mifumo ya ukuzaji samaki,
Mkoa wa Mwanza Mhe. Said Mtandawakati akifunga 9 J .y_ . : _.y J_
: o uundaji, usimikaji na uhudumiaji wa samaki kwenye
mafunzo na kutunuku vyeti kwa washiriki 172 o : N
: : . ) . vizimba pamoja na utengenezaji wa chakula cha
waliomaliza mafunzo ya ufugaji samaki kwa njia ya

vizimba yaliyofanyika FETA -Kampasi ya Nyegezi. samal.<| na. uhshan _\_Na AR [HIERE V|2|mba-.
Mengine ni uzalishaji wa mbegu bora za samaki,

uogeleaji na uendeshaji wa vyombo vya uvuvi,
uthibiti wa upotevu wa samaki baada ya mavuno

Mhe. Mtanda alibainisha kuwa takwimu za hivi
karibuni zinaonesha kumekuwa na upungufu

mkubwa wa uzalishaji samaki na kutokana na na uongezaji wa thamani wa mazao ya samaki.

uvuvi- haramu, mabadiliko ya tabia ya nchi,  Mmafunzo hayo ya siku 15 yalianza Machi 10, 2025

uharibifu wa mazingira pamoja na ongezeko la 3 |yhitimishwa Machi 28, 2025 yakihusisha
wavuvi ukilinganisha na ongezeko la rasilimali za wafugaji samaki, maafisa uvuvi na wajasiriamali.

uvuvi zilizopo, hivyo kupitia mafunzo hayo ana _ : -

Imani washiriki watafanya mageuzi chanya katika — = | : & ™ :
kuongeza uzalishaji wa samaki kwa njia bora zaidi. _ e ¥ .'i"' = = = X
Kwa upande wake Meneja wa FETA Kampasi vya m B | Ve”

Nyegezi Bw. Stephen Lukanga alisema, FETA kupitia = =% w»
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Toleo Na.003 [ 2025 Wizara ya Mifugo na Uvuvi

MATUKIO KATIKA PICHA

Kikao cha Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji na Menejimenti na Watumishi wa Wizara
kilichofanyika Machi 25 na 26 mwaka 2025 katika ofisi za Wizara zilizopo Mtumba Jijini Dodoma.
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Toleo Na.003 [ 2025 Wizara ya Mifugo na Uvuvi

MATUKIO KATIKA PICHA

Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji alipofanya mazungumzo kuhusu ushirikiano wa Serikali
ya Tanzania na Benki ya Dunia katika sekta za mifugo na uvuvi mara baada ya kutembelewa na baadhi ya
maafisa kutoka benki hiyo wakiongozwa na Meneja wa Masuala ya Kilimo Kusini na Mashariki mwa Afrika
Bi. Frauke Jungbluth pamoja na baadhi ya watumishi kutoka Wizara ya Mifugo na Uvuvi. Mazungumzo
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Toleo Na.003 [ 2025 Wizara ya Mifugo na Uvuvi

MATUKIO KWENYE PICHA

Shughuli mbalimbali zilizotekelezwa na Viongozi na Wataalamu wa Wizara ya
mifugo na uvuvi katika kipindi cha mwezi machi mwaka 2025 katika maeneo
mbalimbali nchini.
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MINISTRY OF TOCK AND FISHERIES
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Toleo Na.003 [ 2025 Wizara ya Mifugo na Uvuvi

MATUKIO KWENYE PICHA

Ziara ya Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Alexander Mnyeti alipotembelea
kukagua mashamba ya serikali ya kuzalishia mifugo yaliyochini ya Ranchi za Taifa NARCO
kuanzia Mei 06 hadi 10 mwaka 2025 kwa kuifikia mikoa ya Mbeya, Rukwa na kagera
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Kitengo cha Mawasiliano Serikalir
Wizara ya Mifugo na Uvuvi
S.L.P 2870 J
Mji wa Serikali Mtumba
- Dodoma, Tanzania
simu : +255 26 2322610
Barua Pepe : barua@mifugo.go.tz

@X@0OMO

Wizara ya Mifugo na Uvuvi




